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HOTUBA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI 

MHE. JAJI WA RUFAA (MST) SEMISTOCLES KAIJAGE KWENYE 

MKUTANO WA TUME NA VIONGOZI WA VYAMA VYA SIASA 

KATIKA UKUMBI WA MIKUTANO WA MWL. NYERERE 

TAREHE 23 MACHI, 2020 

 Mheshimiwa Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi, 

 Waheshimiwa Wajumbe wa Tume, 

 Mkurugenzi wa Uchaguzi, 

 Msajili wa Vyama vya Siasa, 

 Mwenyekiti wa Baraza la Vyama vya Siasa, 

 Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

 Mwakilishi wa Ofisi ya Waziri Mkuu, 

 Inspekta Jenerali wa Polisi, 

 Kamishna Mkuu wa Uhamiaji 

 Watendaji wa Tume, 

 Waandishi wa Habari, 

 Mabibi na Mabwana 

 

Bwana Asifiwe!!!, Tumsifu Yesu Kristu!!!,  Assalam Aleykum!!!. 
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Kwanza, kwa niaba ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi,naomba kutumia fursa 

hii, kuwakaribisha katika mkutano huu muhimu ambao madhumuni yake 

ni kupeana taarifa na kujadiliana kwa pamoja kuhusu kukamilika kwa 

zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu ya 

Kwanza. Pia, ni kuwafahamisha kuhusu maandalizi ya zoezi la uwekaji 

wazi wa Daftari la Awali, pamoja na kuwapa taarifa juu Maandalizi ya 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu ya Pili.  

 

Kama mnavyofahamu kuelekea Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na 

Madiwani unaotarajiwa kufanyika mwaka huu, uandikishaji wa Wapiga 

Kura na Uwekaji wazi wa Daftari la Awali ni masuala muhimu. 

 

Pili, ningependa nitumie fursa hii, kuwashukuru kwa dhati kabisa kwa 

namna ambavyo  mmetoa ushirikiano kwa Tume wakati  wote wa zoezi la 

Uboreshaji wa Daftari Awamu ya Kwanza. Niwaombe muendelee kutoa 

ushirikiano huo katika michakato inayoendelea. Tume inaamini kuwa 

mafanikio ya mazoezi inayoyaratibu na kuyasimamia yanatokana na 

ushiriki wa Wadau wa Uchaguzi hasa  ninyi wa Vyama vya Siasa. 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa,  

Bila shaka mnakumbuka kuwa tarehe 13 Juni, 2019 tulikutana nanyi, hapa 

Dar es Salaam, kwa lengo la kupeana taarifa za kuanza kwa zoezi la 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwa Awamu ya 

Kwanza.  
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Katika mkutano huo, Tume iliahidi kukutana nanyi katika hatua 

mbalimbali za michakato ya uchaguzi kuelekea kwenye Uchaguzi Mkuu 

wa Mwaka huu wa 2020. Leo, kwa mara nyingine,. tunaendelea kutekeleza 

ahadi yetu hiyo. 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa,  

Kama nilivyosema hapo awali mkutano wetu una mambo matatu.   

Kwanza, ni kuwapa taarifa ya kukamilika kwa zoezi la Uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Awamu ya Kwanza, pili ni kuwapa taarifa 

yakuwepo kwa zoezi la Uwekaji wazi wa Daftari hilo,  na tatu ni kuwapa 

taarifa ya maandalizi ya zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura Awamu ya  Pili. 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa,  

Tume imekamilisha zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura Awamu ya kwanza nchi nzima, kwa mafanikio. Zoezi hili lilianza 

tarehe 18 Julai, 2019 katika Mikoa ya Kilimanjaro na Arusha na kukamilika 

23 Februari, 2020  katika Mkoa wa Dar es Salaam. 

 

Kabla ya kuanza uboreshaji, Tume kwa kutumia taarifa za Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu (NBS), ilifanya makadirio ya Wapiga Kura wapya watakao 

andikishwa. Makadirio hayo ya uandikishaji yalikuwa ni asilimia 17 ya 

Wapiga Kura walioandikishwa mwaka 2015 ambao ni Milioni ishirini na 

tatu, laki moja sitini na moja elfu, mia nne na arobaini (23,161,440)   
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Uchambuzi wa taarifa za zoezi la Uboreshaji kwa Awamu ya Kwanza 

unaonesha kwamba, Wapiga Kura wapya walioandikishwa ni Milioni 

saba, arobaini na tatu elfu, mia mbili arobaini na saba (7,043,247) sawa na 

asilimia 30.41 ya Wapiga Kura walioandikishwa mwaka 2015. Idadi hii 

imezidi matarajio na makadirio ya awali kwa  asilimia 13.41.  

 

Wapiga Kura waliojitokeza kuboresha taarifa zao ni  Milioni tatu, laki 

mbili, ishirini na tano elfu, mia saba na sabini na nane (3,225,778) 

ambayo ni sawa na asilimia 13.93 ya Wapiga Kura walioandikishwa 

mwaka 2015. Aidha, idadi ya Wapiga Kura Elfu kumi na sita, mia saba na 

saba (16,707) sawa na asilimia 0.07 ya Wapiga Kura walioandikishwa 

mwaka 2015, waliondolewa kwenye Daftari kwa sababu wamefariki na 

wengine kupoteza sifa. 
 

Jumla ya Wapiga Kura waliopo katika Daftari la Awali kwa sasa ni 

Milioni thelathini, laki moja themanini na saba elfu, mia tisa  themanini 

na saba (30,187,987). 

Idadi hii inaweza  kubadilika baada ya kukamilika kwa zoezi la uhakiki na 

uchakataji wa taarifa za Wapiga Kura endapo watabainika 

waliojiandikisha zaidi ya mara moja. 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa,  

Pamoja na mafanikio ya kukamilisha zoezi hilo kwa amani na mwitikio 

mkubwa wa Wapiga Kura, Tume ilikutana na changamoto mbalimbali 
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katika kipindi hicho cha uboreshaji. Changamoto hizo ni pamoja na 

kuharibika kwa miundombinu katika baadhi ya maeneo, kulikotokana na 

mvua zinazoendelea kunyesha. Hivyo, njia mbadala zilitumika 

kuhakikisha vifaa na watendaji wanafika katika maeneo ya uandikishaji.  

 

Changamoto nyingine ni baadhi ya watu kutozitumia vizuri  siku  saba (7) 

zilizopangwa kwa ajili ya uandikishaji na kujikuta wakijitokeza siku za 

mwishoni na hivyo kusababisha misongamano ya watu vituoni. Hali hii 

ilijitokeza pia Mkoani Dar es salaam kutokana na idadi kubwa ya watu na 

wananchi wengi kuwa kazini siku za katikati ya wiki.  Hivyo, Tume 

iliongeza siku tatu (3) ili kuwapa nafasi wananchi wengi zaidi kushiriki 

katika zoezi hilo. 

Tume itaendelea kutoa elimu na kuhamasisha wananchi  juu ya umuhimu 

wa kujitokeza kwa wakati katika muda utakaokuwa umepangwa kwa ajili 

ya Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu ya Pili. 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa,  

Hatua nyingine muhimu inayofuata baada ya kukamilika kwa zoezi la 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ni uwekaji wazi wa 

Daftari la Awali. Uwekaji wazi huu utafanyika, kwa mujibu wa vifungu 

vya 11A na 22 vya Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, na kifungu cha 15A cha 

Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, ambapo Tume inatakiwa kuweka 

wazi Daftari la Awali, ili kutoa fursa kwa wananchi kulikagua na kuhakiki 

taarifa zao na kufanya marekebisho pale inapohitajika. 
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Lengo lingine la uwekaji wazi ni kuwaondoa watakaothibitika kukosa sifa 

baada ya kuwekewa pingamizi. 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa 

Zoezi hili la uwekaji wazi wa Daftari la Awali litawahusu si tu wale 

walioandikishwa katika Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

Awamu ya Kwanza, bali pia wapiga kura wote walioandikishwa mwaka 

2015. 

  

Katika kuhakikisha kila Mpiga Kura aliyeandikishwa anapata nafasi ya 

kuhakiki taarifa zake,  Tume imeweka njia tatu (3) tofauti zitakazotumika. 

Njia hizo ni kama zifuatazo:-   

 

Kwanza, ni kwa Wapiga Kura wenyewe kufika katika vituo 

walivyojiandikisha na kuhakiki taarifa zao katika orodha itakayokuwa 

imebandikwa katika vituo hivyo. 

 

Pili,  ni kwa kutumia mfumo wa Voters’ Interaction Systems  (VIS), ambapo 

Mpiga kura kupitia simu yake ya kiganjani atapiga namba *152*00# na  

kufuata maelekezo yatakayo mwezesha kuhakiki  taarifa zake. Huduma hii 

ni ya bure. Vilevile, kwa kupitia Tovuti ya Tume (www.nec.go.tz), Mpiga 

kura atahakiki taarifa zake katika sehemu iliyoandikwa “uhakiki” na 

kuendelea kufuata maelekezo.  

http://www.nec.go.tz/
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Tatu,  ni kupitia kituo cha Huduma kwa Wapiga Kura (Call centre) ambapo 

wananchi watapiga simu bure kupitia namba ya simu ya kituo ambayo ni 

0800782100 na kupata usaidizi katika kuhakiki taarifa zao. 

 

Tume imeweka njia zote hizo ili iwe rahisi kwa Wapiga Kura wote 

kuhakiki taarifa zao. 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa 

Daftari la Awali litabandikwa katika vituo vyote vilivyotumika 

kuandikisha Wapiga Kura katika Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura Awamu ya Kwanza, lakini uboreshaji wa Daftari wa 

Awamu ya Pili na uwekaji wa Pingamizi utafanyika katika vituo 

vilivyoteuliwa na Tume katika kila Kata. Idadi ya Vituo hivyo nchi nzima  

ni Elfu nane na thelathini na moja (8031) na leo hii mtapewa orodha ya 

vituo hivyo kwa njia ya nakala tepe na nakala ngumu. 

 
 

Katika vituo hivyo kutakuwa na BVR Kits kwa ajili ya kufanya 

marekebisho husika.  Kwa hiyo, Mpiga Kura aliyehakiki taarifa zake kwa 

kutumia njia yoyote kati ya hizo tatu zilizotajwa na  kuhitaji kurekebisha 

taarifa zake, basi atakwenda kwenye kituo kilichoteuliwa kwa ajili ya zoezi 

hilo. 
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Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa,  

Tume imekamilisha  maandalizi kwa ajili ya zoezi la Uboreshaji wa Daftari 

la Kudumu la Wapiga Kura Awamu ya Pili, ambapo Kwa mujibu wa 

Kifungu cha 15 (5) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi na Kifungu cha 21(5) 

cha Sheria ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, Tume inapaswa kuboresha 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura mara  mbili kati ya Uchaguzi Mkuu 

mmoja na unaofuatia.  

Uboreshaji wa awamu hii, kama ulivyokuwa ule wa Awamu ya Kwanza, 

utawahusu Wapiga Kura wapya ambao  ni raia wa Tanzania waliotimiza 

umri wa miaka 18 au watatimiza umri huo siku ya Uchaguzi Mkuu. Zoezi 

hili  pia litawahusu wale wanaoboresha taarifa zao, mathalan waliohama 

kutoka maeneo yao ya awali na kuhamia maeneo mengine ya kiuchaguzi, 

na wale ambao  kadi zao zimeharibika au kupotea.  Zoezi pia litahusisha 

kuwaondoa kwenye Daftari, Wapiga Kura waliofariki na wengine 

waliopoteza sifa kwa mujibu wa sheria. 

 

Kimsingi, awamu hii itawahusu Wapiga Kura ambao hawakupata fursa 

kujiandikisha katika Awamu ya Kwanza, yaani Wapiga Kura wapya au 

wale waliotaka kurekebisha taarifa zao.  

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa 

Uboreshaji wa Daftari  Awamu ya Pili ambao utaenda sambamba na 

Uwekaji wazi wa Daftari la Awali utafanyika  katika “routes” tatu. Route  

ya kwanza inatarajiwa kuanza tarehe  17 Aprili, 2020. 
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Katika Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu ya pili, 

vituo vitafunguliwa saa 2:00 asubuhi na kufungwa  saa 12:00 jioni kwa 

muda wa siku nne (4) mfululizo.   

 

Mwandishi Msaidizi katika kila kituo kilichoteuliwa,  atakuwa na  orodha 

ya vituo vyote katika Kata.  Hivyo, atakuwa na  uwezo wa  kuboresha 

taarifa za Mpiga Kura yeyote atakayefika kituoni kwenye Kata husika. 

Aidha, Mwandishi huyo atakuwa na uwezo wa kumwandikisha Mpiga 

Kura  kulingana na kituo atakachopigia kura siku ya Uchaguzi Mkuu  

ndani ya  Kata husika. 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa,  

Elimu ya Mpiga Kura ni eneo lingine muhimu katika Uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Kama tunavyofahamu kifungu cha 4C 

cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, kimeipa Tume mamlaka  ya kutoa Elimu 

ya Mpiga Kura nchi nzima,  kusimamia na kuratibu Taasisi au Asasi za 

kiraia zilizopewa vibali vya  kutoa Elimu hiyo. 

 

Katika Uboreshaji huu wa awamu ya pili, Tume itaendelea kutoa Elimu ya 

Mpiga Kura kwa kutumia njia mbalimbali kama vile Gari la matangazo la 

Tume, Vyombo vya Habari, Vipeperushi na Mitandao ya Kijamii.  

Aidha, vipindi mbalimbali katika redio  za kijamii vitatumika kuelimisha 

Umma, kutoa ufafanuzi, kujibu maswali na kupokea ushauri kutoka kwa 

wasikilizaji ambao ndio walengwa. 
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Tume pia itaendelea kutumia mitandao ya kijamii katika kuelimisha na 

kuhabarisha Umma hasa Vijana. Nguvu ya mitandao ya kijamii 

imeonekana katika  Uboreshaji wa Awamu ya Kwanza kwa namna 

ilivyofanikisha kuwafikia vijana na jamii kwa ujumla. 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa,  

Kama ilivyo ada,  Tume hutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa 

Katiba, Sheria, Kanuni na Taratibu. Hivyo, hata Uboreshaji wa Daftari wa 

awamu hii pia utasimamiwa na kuendeshwa kwa mujibu wa Katiba, 

Sheria, Kanuni na Taratibu.  

Ushauri unaotolewa kwa wadau wa uchaguzi hususan ninyi Vyama vya 

Siasa, ni kuendelea kuzingatia Katiba, Sheria na Kanuni ili awamu hii 

nayo, ikamilike kwa ufanisi kama ilivyokuwa Awamu ya Kwanza. 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa,  

Kwa namna ya kipekee,  naomba nitoe rai  kwenu kuhakikisha kwamba 

mnazifikisha kwenye vyama vyenu katika ngazi za Mikoa na Wilaya 

taarifa mnazopata kutoka Tume katika mikutano hii au kwa njia nyingine. 

 

Hii ni kutokana na changamoto iliyojitokeza wakati Tume inakutana na 

wadau wa uchaguzi mikoani, ambapo baadhi ya Viongozi wa Vyama vya 

Siasa ngazi ya Mikoa na Wilaya  walilalamikia kutopata taarifa ya kuwepo 

kwa Zoezi la Uboreshaji wa Awamu ya Kwanza wala taarifa kuwa Vyama 
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vyote vilipatiwa orodha ya vituo vya kuandikisha Wapiga Kura nchi 

nzima. 

Pia, niwasihi muendelee kutoa taarifa zilizo sahihi, kwa wakati na kwa 

utaratibu mliojiwekea, ili  wananchi waweze kushiriki kikamilifu. 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa 

Kama mnavyofahamu, hivi sasa umezuka ugonjwa wa COVID 19 

unaosababishwa na virusi vya Corona ambao umeleta taharuki Duniani 

kote. Tanzania ni mojawapo ya nchi ambazo tayari zimeathirika na 

ugonjwa huo.  

Awali, Tume ilipanga kuweka wazi Daftari la Awali na kuanza zoezi la 

Uboreshaji wa Daftari Awamu ya Pili tarehe 26 Machi, 2020.  Baada ya 

ushauri wa Serikali kuhusu kuepuka mikusanyiko ya watu ili kuzuia 

kuenea kwa virusi vya Corona, Tume ilihairisha mazoezi hayo hadi tarehe 

17 Aprili, 2020. Tume pia imelazimika kukifuta kikao cha wadau 

kilichokuwa kifanyike kesho kwa kuwa kingehudhuriwa na idadi kubwa 

ya watu (zaidi ya mia hamsini (150)) 

Hivyo, Tume inajipanga kutekeleza jukumu la Uboreshaji wa Awamu ya 

Pili hali kukiwa na angalizo la kusambaa kwa virusi vya Corona. 

Tunahimizwa kuendelea kuchukua tahadhari kama inavyoelekezwa na 

wataalam wa afya. Tume nayo katika kutekeleza mazoezi haya itazingatia 

tahadhari zote za kiafya kuhusu ugonjwa huo ili kuhakikisha washiriki wa 

michakato hiyo wanakuwa salama kiafya. 
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Tume itaendelea kufanya mashauriano na Serikali na Wataalamu wa Afya 

ili endapo kutakuwa na mabadiliko yoyote itatoa taarifa kwa wakati. 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa 

Tume inaendelea  kuwasisitiza  wananchi  kujitokeza kwenda kuhakiki 

taarifa zao Daftari litakapowekwa  wazi katika maeneo yao. Aidha, 

wasisite kuwawekea pingamizi Wapiga Kura wasio na sifa za kuwemo 

kwenye Daftari ili waweze kushughulikiwa kwa mujibu wa sheria. 

Kwa wale wenye sifa za kuandikishwa kuwa Wapiga Kura wapya na 

wenye kuhitaji kuboresha taarifa zao wajitokeze pia katika vituo hivyo 

vilivyopangwa. 

Kwa kumalizia  napenda  kuwashukuru tena Viongozi wa Vyama vya 

Siasa kwa kuhudhuria kwa wingi katika mkutano huu. Tume inatarajia 

kupata mawazo mapya kutoka kwenu. Hali kadhalika, maoni na ushauri 

wenu mtakaotupa utaendelea  kufanyiwa kazi  katika kufanikisha mazoezi 

haya. 

 

Baada ya kusema maneno haya machache, sasa naomba kutamka 

kwamba mkutano wetu umefunguliwa rasmi. 

 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA 


